วันจันทร์ที่ 5 ธันวาคม พ.ศ. 2559

วันอังคารที่ 8 พฤศจิกายน พ.ศ.2559 




    กิจกรรมการเรียนการสอนวันนี้ อาจารย์ให้นักศึกษาแต่ละกลุ่มนำเสนอคลิปวิดีโอที่แก้ไขเรียบร้อยแล้ว มานำเสนอหน้าชั้นเรียน
  • ขวดน้ำนักขนของ
  • คานดีดจากไม้ไอติม
กิจกรรมต่อมา อาจารย์ให้นั่งตามกลุ่มหน่วยการสอนของตนเอง ได้แก่
  • หน่วยต้นไม้
  • หน่วยปลา
  • หน่วยอากาศ
  • หน่วยผลไม้
  • หน่วยไข่
  • หน่วยดอกไม้
  • หน่วยยานพาหนะ
       เพื่อที่จะนำเสนอแผนการสอนของแต่ละวัน ได้แก่ วันจันทร์ วันอังคาร วันพุธ วันพฤหัส และวันศุกร์
โดยอาจารย์จะช่วยปรับแก้แผนของแต่ละวัน ให้สมบรูณ์มากยิ่งขึ้น

กลุ่มดิฉัน หน่วยผลไม้
ดิฉันได้วันพุธ เรื่องการถนอมอาหาร



แผนการจัดประสบการณ์ ประโยชน์ของผลไม้
สาระสำคัญ
       ประโยชน์ของผลไม้เช่น ป้องกันท้องผูก เป็นอาหารสัตว์ และใช้ทำยา
จุดประสงค์การเรียนรู้  
  1. เพื่อฝึกทักษะการฟังนิทาน การแสดงความคิดเห็นอย่างมีเหตุผลได้
  2. เพื่อฝึกทักษะกระบวนการคิด มีสมาธิในการทำงาน
  3. เด็กบอกประโยชน์ของผลไม้ได้
ประสบการณ์สำคัญ
1.การเรียนรู้ทางสังคม
   - การแลกเปลี่ยนความคิดเห็นและเคารพความคิดเห็นของผู้อื่น
2.การใช้ภาษา
   - การแสดงความรู้สึกด้วยคำพูด
กิจกรรมการเรียนรู้
  ขั้นนำ
    ครูเล่านิทานเรื่อง “ลูกลิงยอดกตัญญู”
  ขั้นสอน
    ครูแนะนำหนังสือภาพเสริมประสบการณ์ เรื่อง “ ลูกลิงยอดกตัญญู” เล่าให้เด็กฟังทีละหน้าจากนั้นให้เด็กอ่านตามทีละวรรค
ครูและเด็กสนทนาเกี่ยวกับเนื้อเรื่องราวในหนังสือ โดยครูตั้งคำถามให้เด็กคิดและตอบ เช่น
  - ลูกลิงอยู่ที่ไหน อยู่กับใคร
  - เกิดอะไรขึ้นกับแม่ลิง
  - ลูกลิงช่วยแม่ลิงอย่างไร
  - ถ้านักเรียนเป็นลูกลิงจะทำเช่นนั้นหรือไม่ เพราะเหตุใด
  ขั้นสรุป
    เด็กและครูร่วมกันสรุปคติสอนใจของนิทาน “ลูกลิงยอดกตัญญู”

สื่อการเรียนรู้-แหล่งเรียนรู้
   - นิทานเรื่อง“ลูกลิงยอดกตัญญู”
การวัดและประเมินผล
วิธีการวัด
    - สังเกตจากการตอบคำถาม สนทนาซักถาม และแสดงความคิดเห็น
    - สังเกตการแสดงออกและคิดอย่างมีเหตุผล
เครื่องมือวัด
    - แบบสังเกตพฤติกรรม
เกณฑ์การประเมินผล 
    - เด็กสามารถบอกประโยชน์ของผลไม้

คำศัพท์ 
  1. Teaching plan = แผนการสอน
  2. objective = วัตถุประสงค์
  3. integration = บูรณาการ
  4. Learning activities = กิจกรรมการเรียนรู้
  5. significant experience = ประสบการณ์สำคัญ
ทักษะที่ได้รับ
  • การฟัง
  • การทำงานร่วมกับผู้อื่น
  • การคิด
การนำมาประยุกต์ใช้
    เด็กสามารถทำและเรียนรู้ได้ด้วยตนเองและสามารถนำไป ต่อยอดเป็นความรู้ใหม่ได้
บรรยากาศในห้องเรียน
    โต๊ะ เก้าอี้เพียงพอต่อนักศึกษา สะอาดเรียบร้อย อุณหภูมิในห้องพอดี
การจัดการเรียนการสอน
    มีการเตรียมการสอนอย่างดี ให้นักศึกษาได้คิดวิเคราะห์

ประเมินตนเอง: ตั้งใจฟังเวลาอาจารย์สอนและร่วมทำกิจกรรมอย่างเต็มที่                  
ประเมินเพื่อน: มีความตั้งใจและให้ความร่วมมือในการทำกิจกรรม ไม่คุยกัน ช่วยกันตอบคำถาม          
ประเมินอาจารย์: แต่งกายสุภาพ พูดเสียงดังฟังชัดเจน

ไม่มีความคิดเห็น:

แสดงความคิดเห็น